Na Danielle Olsen 

Kwa zaidi ya mwaka mmoja Ruscirene Dinanga alikuwa amejiandikisha katika Chuo cha Jumuiya ya Kusini mwa Maine, akisoma kwa muda – huku akifanya kazi moja ya kutwa katika Umoja wa Mikopo wa cPort na nyingine ya simu kama mkalimani wa Kireno wa Misaada ya Kikatoliki Maine – aliposikia. kuhusu mpango mpya wa Masomo ya Chuo cha Bure cha Maine. Kuzuia kazi nyingi pamoja na madarasa ya chuo ilikuwa nyingi sana – hakuweza kusimamia ununuzi wa mboga, achilia mbali kuketi kula. Aliamua kutuma maombi.

Kwa kustahiki ama shurti ni kwamba wanafunzi lazima waishi Maine wakiwa wamejiandikisha, wawe na diploma ya shule ya upili au cheti sawa walichopata kati ya 2020 hadi 2023, na wajiandikishe kwa muda wote katika mpango wa digrii ya mshirika au mpango wa cheti cha mwaka mmoja katika moja ya vyuo saba vya jamii vya Maine. Pia lazima wakubali ruzuku zote za serikali na serikali na msamaha wa masomo unaotolewa kwao. Mpango wa Chuo Huria unapatikana kutokana na mgao wa dola milioni 20 kwa chuo bila malipo katika bajeti ya ziada ya Maine iliyotiwa saini Aprili hii na Gavana Janet Mills. Lengo ni kuwapa wanafunzi elimu ya chuo kikuu ya jumuiya bila deni wanapoanza kufanya kazi kuelekea taaluma.

Dinanga alieleza kuwa kuomba ni rahisi sana, na hata bila kuwa na kadi ya kijani, anastahili kuomba. Ilibidi ajaze fomu ya usaidizi wa kifedha, na akasema kwamba watu kutoka ofisi ya chuo walimwongoza na kufanya mchakato kuwa rahisi iwezekanavyo kwake

Mwanafunzi mwingine wa SMCC, Margarida Celestino, ambaye anasoma kwa muda wote kwa usaidizi kutoka kwa Masomo ya Chuo Huria, alikuwa na uzoefu sawa wa kutuma ombi. Alisema kujaza ombi kulichukua chini ya dakika tano – labda hata dakika moja tu – na ilihitaji tu maelezo ya msingi zaidi. Celestino ni mtafuta hifadhi, na kwa hivyo hastahili kupata usaidizi wa shirikisho (FASFA), na programu nyingi za ufadhili wa masomo.

Hapo awali, Celestino alikuwa ameangalia katika Mpango wa TRIO, ambao husaidia Wamarekani wa kipato cha chini kulipia chuo kikuu. Hata hivyo, aligundua kuwa mpango huo hauwafaidi wale wasio na kadi za kijani. Alijaribu kusimamia madarasa peke yake, lakini aligundua kuwa haiwezekani, na alikuwa ametoka tu kumjulisha mshauri wake kwamba angehitaji kuacha masomo yake wakati atakapopokea habari za mpango wa Ufadhili wa Masomo wa Chuo Huria.  

Celestino alisema kwamba mpango huo ulikuja wakati ambapo alihitaji. Alikuwa chuo kikuu katika jimbo la New York, lakini aliugua na ikabidi aache ufadhili kamili wa masomo. Aliogopa kwamba hangeweza kupata tena chuo kikuu. “Chuo cha bure kilikuwa baraka sana. Ilikuwa nzuri. Ilinibidi kwa bahati mbaya kukosa fursa nzuri kwa sababu ya afya yangu mwenyewe, na kisha baadaye, hii ilikuwa fursa hii nzuri katika nafasi nyingine.

Alipopewa pesa za kujiandikisha bila malipo, Dinanga alihisi mzigo mzito ukiondolewa mabegani mwake. “Aidha unayo wakati, au unayo pesa. Ningeweza kumudu [chuo] kwa kazi niliyokuwa nikifanya, lakini sikuwa na wakati wa kitu kingine chochote. Sasa, ninaweza kuwa na wakati wa kozi yangu na mimi mwenyewe, “alisema. Mbali na chuo kikuu, bado anafanya kazi kama mkalimani na mtaalamu wa usaidizi wa moja kwa moja – lakini wote wawili wana saa zinazobadilika, ambazo anaona zinaweza kudhibitiwa. Kupata riziki bado ni changamoto, lakini hakuna kama hapo awali, alisema. “Bibi yangu daima husema, ‘Kabla maisha hayajawa rahisi, yanakuwa magumu kidogo.’

Vile vile, Celestino, ambaye pia anafanya kazi kwa upande wa kulipa bili zake, alisema kuwa kupata chuo cha bure, halazimiki kufanya kazi kwa masaa mengi nje ya shule kama alivyokuwa akifanya hapo awali. Hii inampa muda zaidi wa kujitolea shuleni huku akiwa na muda wake zaidi wa maisha ya kila siku na kushirikiana na wenzake. “Mpango huu wa ufadhili wa masomo huhakikisha ninaweza kufanya shule vizuri bila kujitwisha mzigo mwingi kujaribu kulipia,” alisema.

Alitarajia kuchukua darasa moja au mawili kwa wakati mmoja, huku akifanya kazi ili kulipia kila mkopo. Lakini sasa anaweza kuandikishwa kama mwanafunzi wa kutwa akichukua madarasa manne au matano kwa wakati mmoja, bila kulipia kila darasa kivyake. Hii inaondoa uzito mkubwa wa kifedha.

Dinango alisema kwamba wanafunzi wa Masomo ya Chuo Huria si lazima wachukue madarasa yote kwa kiwango cha kawaida, cha muda wote kila muhula. Mahitaji ya muda wote ni ya kila mwaka, lakini wanafunzi wanaweza kupakia mikopo kupita kiasi katika muhula mmoja, ili kuchukua ratiba nyepesi zaidi katika muhula unaofuata.

Kwa sasa, amejiandikisha katika programu ya usanifu, na ana mpango wa kuhitimu na digrii ya mshirika. Kupata chuo bila malipo sasa kunamruhusu kufanya kazi ili kuwa na utulivu wa kifedha. “Hii ni fursa kwangu kufanya shahada hii bure! Inanifanya nistahiki zaidi kwenda chuo kikuu ili [hatimaye] kupata digrii ya uzamili na kuwa tayari kifedha kwa kile kitakachofuata.” .

Mpango wa Celestino ni kutumia shahada ya mshirika wake katika sayansi ya afya kama mikopo ya uhamisho katika mpango wa shahada ya kwanza wa miaka minne kuelekea kuwa msaidizi wa daktari. “Bila Usomi huu wa Chuo cha Bure, itakuwa ngumu zaidi kuingia kwenye programu ya miaka minne, kwani sistahili FAFSA. Hii inamaanisha kuwa naweza kuanza elimu yangu bila malipo, kuokoa pesa kwa hatua inayofuata, na kwenda shule ya miaka minne baadaye.

Matumaini ya Dinanga ni kwamba wengine watachukua fursa ya programu hii, ambayo inatazamiwa kumalizika kwa wahitimu 2023. Wengi wa wenzao, ambao wanazeeka wakati wa janga hili, wamekuwa wakifikiria miaka ya pengo kati ya shule ya upili na vyuo vikuu, lakini anatumai usisubiri kwenda chuo kikuu. Celestino alikubali. “Kutakuwa na nafasi zaidi za kazi na karatasi mkononi,” alisema. “Wanafunzi wanapaswa kuchukua fursa ya ufikiaji huu bila malipo, kufanya kazi kwa bidii kwa miaka miwili au mitatu, na kupata karatasi hiyo ili kuanza maisha bora ya baadaye.”

Kwa habari zaidi, au kuomba fursa hii ya bure, tembelea www.mccs.me.edu/freecollege/