Lucie Narukundo ni mmiliki wa Duka la Moriah. Duka lake, liko katika eneo la 364 Cumberland Avenue Portland. Aliwasili nchini Marekani na kuomba hifadhi mwaka 2010. Alizaliwa kutoka kwa mama wa Rwanda na baba wa Kongo, Bibi Narukundo aliondoka nchi yake kwa sababu ya vita. Lucie nimutu wa furaha kabisa , alituzugmuzisha kwa uhuru na kwa urahisi katika Kiingereza juu ya uzoefu wake Maine.
Alianza kwa kutuambia jinsi anapenda Marekani sana na alisema: “Ninapenda Wamarekani na ninapenda nchi hii, watu hapa wako tayari kwa kusaidia.” Alipokuja Marekani, Bibi Narukundo alikuwa hajue maneno yoyote ya Kiingereza. Alikaa katika makaazi ya watu wasio nauwezo kwa miezi michache. Kisha akaishi na rafiki kwa miezi kadhaa kabla ya hatimaye kupata nyumba yake. “Ilikuwa vigumu, sana, alisema! “Sikuweza kujieleza na kuzungumza na watu, sikuweza kula chakula cha Marekani – ilikuwa ni sukari sana kwangu. Mara nyingi nilikula matunda. Kila kitu kilikuwa ngumu. “Aliongeza.
Bibi Narukundo alipata msaada kutoka kwa wamarekani ambao hawakujulikana kwake. “Hawakunijua, lakini walinisaidia sana. Walinipeleka hospitali wakati niliugua na nilihitaji kwenda, walinisaidia kupata chakula na mahali pa kuishi. Kwawakati kidogo, aliweza kujenga maisha yake mapya. Kwanza, alipata kazi ya kusafisha katika hoteli. Kisha akachukua mafunzo ya PSS na kuchukua mafunzo ya CRMA na akafanya kazi kama mlezi katika nyumba ya kustaafu kwa miaka mitatu.
Alisoma Kiingereza, na anshukuru walimu wote wa Elimu ya Watu wakubwa wa Portland ambao walimusaidiya kuzungumza vizuri kwa Kiingereza. “Unahitaji kujifunza Kiingereza wakati unapoishi hapa, kamasivile huwezi kufanya chochote,” Lucie alituelezea. Pia alifanya marafiki wawili wa Marekani wazuri, Becky na Barbara, ambaye alikutana naye katika Portland Adult Education.Wamekuwa karibu sana kwamba wao ni kama familia kwa ajili yake sasa!
Wakati Bibi Narukundo, alikimbia Afrika, aliacho mumewe na watoto. Mara alipokuwa na uwezo wa kuhamia Marekani, alianza kutafuta njia za kuleta familia yote hadi Maine. Alikuwa ameona jinsi mvutano wa uhamiaji ulikuwa umewatenganisha familia zote na alikuwa ameamua kuwa hii haikutokea kwa familia yake mwenyewe. Bibi Narukundo alikuwa na wasiwasi sana hasa juu ya mumewe kwa sababu hakuzungumza Kiingereza na kwa hiyo angekuwa na shida ya kupata kazi huko Maine.
Baada ya kufikiri vizuri, alikuwa na wazo la kuhifadhi Afrika Market akifikiri kwamba mumewe angeweza kusaidia wakati akibadilisha maisha hapa. Bibi Narukundo alikuwa amesikia kuhusu CEI kutoka kwa marafiki zake wame muambia kuwa CEI inaweza kusaidia watu kuanza biashara na pia kutoa mafunzo maalum kwa wahamiaji. “Kama nipo hapa na duka hii, ni shukrani kwa mipango ya IEC.
Nilijifunza jinsi ya kuendesha biashara, kodi, ufadhili unahitaji kuanza biashara. ” Alifungua duka mwaka 2014 na karibu miaka minne baadaye, Hifadhi ya Moriah imechukua nafasi yake katika jamii na katika jirani. Mteja mwaminifu huingia na majani. Mwanamume, bado anajisikia kwa kunywa soda ya Fanta aliyomnywa nyumbani huko Afrika, naarikuja kwenye duka tu kwa ajili hiyo. Wengine wateja kujaza mifuko yao na masharti mbalimbali.
Bibi Narukundo ana rekodi ya fedha na anawapa watu wanaoingia. Yeye anasema lugha zote ambazo anaweza kuzungumza, Kiswahili, Kinyarwanda, Kifaransa, Kiingereza na lugha nyingine za ndani, lugha za Kiafrika. Anajivunia sana duka lake, hasa kwa vile anatoa bidhaa mbalimbali, kutoka kwa chakula na mwili na bidhaa za nywele.
Bidhaa zingine zinatumwa kutoka Afrika, kupitia New Jersey au New York, na huja moja kwa moja kwenye duka. Hata hivyo, mara mbili kwa mwezi, familia yake inasafiri hadi New Jersey ili kupata chakula kilichohifadhiwa ili kujaza kufungia. Duka lake hakika linajaa nyama iliyohifadhiwa ya mbuzi, samaki, majani ya mchuzi na mboga nyingine za Afrika. Pia kuna chakula safi, nyanya, pilipili, maziwa, na kuna aina tofauti za samaki kavu kwenye mlango wa duka. Shelves huenea kutoka mbele hadi nyuma ya duka, ambayo huwekwa samaki ya makopo, mitungi ya viungo, masanduku ya chai, na masharti mengine.
Bibi Narukundo ameridhika na maisha yake Maine. Kati ya watoto wake watano wa kibaiolojia, watatu sasa ni wanafunzi katika Chuo Kikuu namwengine anafanya kazi kwa kampuni ya bima. Mwingine hivi karibuni atahitimu kutoka shule ya sekondari. Mumewe alipata kazi yake mwenyewe. Lakini pia wana watoto wanne waliyetunga wakati walipokuwa yatima miaka ishirini iliyopita wakati wa mauaji ya kikabila nchini Rwanda. Wanawatunza na kuwahifadhi. Watoto hawo wanaishi Uganda na ndoto ya familia yake nikwamba siku ambayo wote wanaweza kuunganishwa tena hapa Maine.
Bibi Narukundo anawashauri wageni, “Waache hofu yayo mlango”. Anapendekeza kwamba wajifunze, kurudi shuleni, kujiandikisha kwa mafunzo. Anajua kuwa nivigumu sana wakati mwingine watu nafika hapa bila elimu. Wanaume na wanawake wengi ambao walijivunia kuwa wamefanikiwa nyumbani huko Afrika wanaona vigumu kukubali haja ya kurudi shuleni hapa marikani. Hata hivyo, anasema kuwa ni muhimu kufanya hivyo ili kujifunza tabia za nchi mpya na kupata sifa zinazohitajika ili kupata kazi ya kuridhisha hapa. Lakini zaidi ya yote, bado anasisitiza juu ya haja ya kujifunza Kiingereza.
Bibi Narukundo anaongea tena kuhusu wema wa Wamarekani. Anasema mara moja alimwomba mshauri wake wa kijamii, “Nifanye nini ili kuwashukuru nchi hii?” Na aliambiwa kuwa anaweza kusaidia kwa kazi ya hospitali. Alihisi kuwa ana uwezo wa kufanya kazi hii. “Wakati wa vita vya Afrika, niliona watu wengi wanapokufa. Nilijitolea katika hospitali ya Afrika wakati wa migogoro hii. Sikuogopa kusaidiya watu wanapokufa. “Kwa hivyo, amekuwa akifanya kazi tangu 2010 kama mhudumu wa kujitolea akiishi nyumbani mwa kustaafu. Anavaa beji yake wakati tabasamu kubwa inaangaza uso wake. “Mimi hufanya mara moja kwa wiki sasa,” anasema. Bibi Narukundo, nimdogo lakini ndani ya moyo wake na mapenzi yake numukubwa.
Hifadhi ya Moria inafunguliwa kila siku kutoka 10:00 hadi 8:00.